Bài 3 trang 9 SGK Hóa học 9200ml dung dịch HCl Đề bài 200ml dung dịch HCl có nồng độ 3,5M hòa tan vừa hết 20 g hỗn hợp hai oxit CuO và Fe2O3 a) Viết các phương trình hóa học b) Tính khối lượng của mỗi oxit có trong hỗn hợp ban đầu. Video hướng dẫn giải Phương pháp giải - Xem chi tiết Đổi số mol của HCl Gọi số mol của CuO và lần lượt là x, y (mol) PTHH: CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O Phản ứng x → 2x x (mol) Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O Phản ứng: y → 6y 2y (mol) Giải hệ 2 ẩn 2 phương trình \(\left\{ \begin{gathered} Lời giải chi tiết Số mol HCl = 3,5 . 0,2 = 0,7 mol Gọi x, y là số mol của CuO và Fe2O3 Từ phương trình phản ứng trên ta có nHCl(1) = 2nCuO = 2x mol \({n_{HCl(2)}} = 6{n_{F{{\rm{e}}_2}{O_3}}} = 6y\,\,mol\) \( \to {n_{HCl}} = 2{\rm{x}} + 6y = 0,7\,\,mol(*)\) \({m_{CuO}} = (64 + 16)x = 80{\rm{x}}\,\,{\rm{gam}}\) \({m_{F{{\rm{e}}_2}{O_3}}} = (56.2 + 16.3)y = 160y\,\,gam\) Theo bài: mhỗn hợp = \({m_{CuO}} + {m_{F{{\rm{e}}_2}{O_3}}} = 80{\rm{x}} + 160y = 20g\)(**) Từ (*) và (**) ta có hệ phương trình: \(\left\{ \begin{gathered} Vậy \({n_{CuO}} = 0,05\,mol\) và \({n_{F{e_2}{O_3}}} = 0,1\,mol\) b) \({m_{CuO}}= 0,05 . 80 = 4\, g\) \({m_{F{e_2}{O_3}}}= 20 - 4 = 16\, g\) HocTot.Nam.Name.Vn
>> Học trực tuyến Lớp 9 & Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com >> Chi tiết khoá học xem: TẠI ĐÂY Đầy đủ khoá học các bộ sách (Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều), theo lộ trình 3: Nền Tảng, Luyện Thi, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.
|