Bài 4 trang 9 SGK Hóa học 9Biết 2,24 lít khí Đề bài Biết 2,24 lít khí CO2 (đktc) tác dụng vừa hết với 200 ml dung dịch Ba(OH)2 sản phẩm là BaCO3 và H2O a) Viết phương trình hóa học b) Tính nồng độ mol của dung dịch Ba(OH)2 đã dùng c) Tính khối lượng chất kết tủa thu được. Video hướng dẫn giải Phương pháp giải - Xem chi tiết Đổi số mol nCO2 (ĐKTC) = VCO2: 22,4 =? a) Viết PTHH, tính toán theo PTHH CO2 + Ba(OH)2 → BaCO3 + H2O b) Công thức tính nồng độ mol : CM = nBa(OH)2 : VBa(OH)2 c) mKết tủa = mBaCO3 Lời giải chi tiết Số mol CO2 = \(\frac{2,24}{22,4} = 0,1 mol\) a) CO2 + Ba(OH)2 → BaCO3 + H2O Phản ứng: 0,1 → 0,1 0,1 b) Theo phương trình hóa học số mol Ba(OH)2 có trong 200 ml dung dịch là 0,1 mol (do đề bài cho biết tác dụng vừa hết) Đổi 200 ml = 0,2 lít \(C{M_{Ba{{\left( {OH} \right)}_2}}} = \frac{0,1}{0,2} = 0,5 \;M\) c) Chất kết tủa thu được sau phản ứng là BaCO3 có số mol là 0,1 \({m_{BaC{O_3}}} = 0,1 \times 197 = 19,7 g\) HocTot.Nam.Name.Vn
>> Học trực tuyến Lớp 9 & Lộ trình UP10 trên Tuyensinh247.com >> Chi tiết khoá học xem: TẠI ĐÂY Đầy đủ khoá học các bộ sách (Kết nối tri thức với cuộc sống; Chân trời sáng tạo; Cánh diều), theo lộ trình 3: Nền Tảng, Luyện Thi, Luyện Đề. Bứt phá điểm lớp 9, thi vào lớp 10 kết quả cao. Hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.
|